หน่วยการเรียนรู้ที่ 9
กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์ วิชาวิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2ชื่อหน่วย โลกและการเปลี่ยนแปลง เวลาเรียน 8 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง การกร่อนและการผุพัง เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาวน้ำตาล นากสีทา โรงเรียน.......................
วัน.................ที่..........เดือน..........พ.ศ........... เวลาที่สอน..................
หมายเหตุ
*********************************************************************************
1.วิเคราะห์มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ว 6.1 เข้าใจกระบวนการต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นบนผิวโลกและภายในโลก ความสัมพันธ์ของกระบวนการต่าง ๆ ที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศ ภูมิประเทศ และสัณฐานของโลก มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ประโยชน์
ตัวชี้วัด
(ว 6.1 ม.2/9) ทดลองเลียนแบบและอธิบายกระบวนการผุพังอยู่กับที่ การกร่อน การพัดพา การทับถม การตกผลึกและผลของกระบวนการดังกล่าว
จากมาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ผู้เรียนต้องได้เรียนรู้เกี่ยวกับกระบวนการต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นบนผิวโลกและภายในโลก ความสัมพันธ์ของกระบวนการต่าง ๆ ที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศ ภูมิประเทศ และสัณฐานของโลก สามารถทดลองและอธิบายการกร่อน การผุพัง และนำความรู้ไปใช้ประโยชน์ได้
2.ออกแบบการสอน
ผู้เรียนเลือกสื่อการสอน ได้แก่ พาวเวอร์พ้อย วีดีโอ หนังสือเรียน ใบความรู้ ที่ผู้เรียนคิดว่าเหมาะกับเรื่องที่เรียนและทำให้ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้ได้มากที่สุด
3.สื่อการสอนที่ดีที่สุด
วีดีโอ ใบความรู้
4.วิธีการสอน
ผู้เรียนเลือกวิธีการสอน ได้แก่ สอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (5E) สอนแบบการทดลอง สอนแบบบรรยาย สอนแบบสาธิต การสอนแบบ RBL
5.การสอนที่เหมาะสม
ผู้สอนทำกิจกรรมการเรียนรู้ตามวิธีการสอนแบบ RBL โดยมีกิจกรรมการเรียนรู้ ดังนี้
ขั้นที่ 1 การรู้จักตนเอง
1. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 8 คน โดยให้นักเรียนทุกคนภายในกลุ่มของตนเองช่วยกันแสดงความคิดเห็นในหัวข้อ
- นอกจากการเกิดภูเขา แผ่นดินไหว และภูเขาไฟปะทุแล้ว ยังมีสาเหตุอะไรบ้างที่ทำให้แผ่นเปลือกโลกเปลี่ยนแปลง (การผุพังอยู่กับที่ การกร่อน การพัดพา การทับถม)
2. ให้นักเรียนนั่งสมาธิเป็นเวลา 2 นาที เพื่อทบทวนคำตอบที่ร่วมกันแสดงความคิดเห็น
ขั้นที่ 2 การเชื่อมโยงประสบการเดิมและใหม่
1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ว่าวันนี้จะเรียนเรื่อง การกร่อน พร้อมทั้งแจกใบความรู้ที่ 1 เรื่อง การกร่อนและการผุพัง
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
. อธิบายความหมายการกร่อนและการผุพังได้
อธิบายการกร่อนลักษณะต่าง ๆ ได้
ระบุสาเหตุที่ทำให้เปลือกโลกเกิดการกร่อนได้
ด้านทักษะ (P)
ทดลองการกร่อนโดยปฏิกิริยาเคมีได้
ด้านเจตคติ (A)
มีความสนใจใฝ่รู้อยากรู้อยากเห็น
2. กระตุ้นความสนใจของผู้เรียนโดยถามคำถามดังนี้
- การเปลี่ยนแปลงของหินมีสาเหตุมาจากสิ่งใดบ้าง (แนวคำตอบ : การกร่อน การผุพัง)
- วันนี้เราจะเรียนเรื่อง การกร่อนและการผุพัง
ขั้นที่ 3 การสร้างองค์ความรู้
1. การตั้งประเด็น : หินเกิดการเปลี่ยนแปลงได้อย่างไร
2. ศึกษา ค้นคว้า รวบรวมข้อมูล : นักเรียนศึกษาค้นคว้าข้อมูลจากประเด็นที่ตั้งไว้จากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง การกร่อนและการผุพัง
3. ลงมือปฏิบัติ : ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน จากนั้นให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมารับ ใบกิจกรรมที่ 1 เรื่องการกร่อนและการผุพัง และอุปกรณ์การทดลอง ดังนี้
- ชอล์ก 2 แท่ง
- ขวดพลาสติก 2 ขวด
- น้ำส้มสายชู 5 ลูกบาศก์เซนติเมตร
- น้ำเปล่า 5 ลูกบาศก์เซนติเมตร
ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทำการทดลองและสังเกต แล้วบันทึกลงในใบกิจกรรมที่ 1 เรื่อง การกร่อน โดยมีขั้นตอนการทดลอง ดังนี้
1. เติมน้ำส้มสายชูลงในขวดพลาสติก
2. นำชอล์กที่เตรียมไว้หย่อนลงไปในขวดพลาสติก จากนั้นสังเกตการณ์เปลี่ยนแปลง แล้วบันทึกผล
3. เติมน้ำเปล่าลงในขวดพลาสติก
4. นำชอล์กที่เตรียมไว้หย่อนลงไปในขวดพลาสติก จากนั้นสังเกตการณ์เปลี่ยนแปลง แล้วบันทึกผล
ขั้นที่ 4 แลกเปลี่ยนเรียนรู้และขยายผล
1.การแสดงความคิดเห็นร่วมกัน
- นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน
2. การประเมินผล
- ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด เรื่อง การกร่อนและการผุพัง
- แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
- แบบประเมินการทำกิจกรรม 1 เรื่องการกร่อน
3. การขยายความรู้เพิ่มเติม : ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องการกร่อน พร้อมยกตัวอย่างสิ่งที่นักเรียนสามารถเข้าใจได้ง่ายและพบเจอบ่อยในชีวิตประจำวัน
ขั้นที่ 5 การนำไปใช้และการประยุกต์
- ครูถามนักเรียนว่า ถ้าสมมุติว่าเราปลูกต้นไม้ใกล้ ๆ กับก้อนหินขนาดใหญ่ ต่อมาต้นไม้มีการเจริญเติบโตมีรากต้นไม้ขนาดใหญ่ชอนไชไปตามดินและแทรกไปตามก้อนกิน นักเรียนคิดว่าเมื่อเวลาผ่านไปหินจะเกิดการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ อย่างไร (แนวคำตอบ : หินจะเกิดการเปลี่ยนแปลง เพราะรากต้นไม้ที่แทรกไปตามก้อนหินนั้น เมื่อเวลาผ่านจะทำให้ก้อนหินแตกออกจากกันและทำให้เกิดการผุพังของหิน)
6.แบบฝึกหัด/ใบงาน
ผู้เรียนทำแบบฝึกหัด เรื่อง การกร่อนและการผุพัง
ผู้เรียนทำใบกิจกรรมที่ 1 เรื่องการกร่อนและการผุพัง
7.ผู้เรียนประเมินตนเอง
ผู้เรียนมีการวิเคราะห์ตนเองว่ามีความเข้าใจใน เรื่อง การกร่อนและการผุพังมากน้อยเพียงใดสามารถสรุปความรู้และทำงานตามที่สั่งได้หรือไม่
8.ผู้สอนประเมินผู้เรียน
ผู้สอนประเมินผู้เรียนโดยการประเมินจากการสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของผู้เรียน
9.การสืบค้นเพิ่มเติม
ผู้เรียนสามารถเรียนรู้เพิ่มเติมจากสิ่งที่ได้เรียนรู้มาเพื่อให้เกิดความเข้าใจได้มากยิ่งขึ้น จากเพื่อนที่อยู่ภายในกลุ่ม จากเพื่อนจากกลุ่ม จากครูผู้สอน ห้องสมุด และจากแหล่งเทคโนโลยีสารสนเทศ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 9
กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์ วิชาวิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
ชื่อหน่วย โลกและการเปลี่ยนแปลง เวลาเรียน 8 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง ลักษณะของหินและการจำแนกหิน เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาวน้ำตาล
นากสีทา โรงเรียน......................
วัน.................ที่..........เดือน..........พ.ศ........... เวลาที่สอน..................
หมายเหตุ
**************************************************************************************************
1.วิเคราะห์มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ว 6.1 เข้าใจกระบวนการต่าง ๆ
ที่เกิดขึ้นบนผิวโลกและภายในโลก ความสัมพันธ์ของกระบวนการต่าง ๆ
ที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศ ภูมิประเทศ และสัณฐานของโลก
มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ประโยชน์
ตัวชี้วัด
(ว 6.1
ม.2/3) ทดลองเลียนแบบเพื่ออธิบายกระบวนการเกิด และลักษณะองค์ประกอบของหิน
จากมาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ผู้เรียนต้องได้เรียนรู้เกี่ยวกับกระบวนการต่าง
ๆ ที่เกิดขึ้นบนผิวโลกและภายในโลก ความสัมพันธ์ของกระบวนการต่าง ๆ
ที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศ ภูมิประเทศ และสัณฐานของโลก สามารถอธิบายลักษณะของหิน
สามารถจำแนกหินออกเป็นกลุ่ม
ๆ โดยใช้เกณฑ์ที่กำหนดขึ้นเองได้ และนำความรู้ไปใช้ประโยชน์ได้
2.ออกแบบการสอน
ผู้เรียนเลือกสื่อการสอน ได้แก่ พาวเวอร์พ้อย วีดีโอ หนังสือเรียน
ใบความรู้ ที่ผู้เรียนคิดว่าเหมาะกับเรื่องที่เรียนและทำให้ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้ได้มากที่สุด
3.สื่อการสอนที่ดีที่สุด
วีดีโอ ใบความรู้
4.วิธีการสอน
ผู้เรียนเลือกวิธีการสอน ได้แก่
สอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (5E) สอนแบบการทดลอง สอนแบบบรรยาย สอนแบบสาธิต การสอนแบบ RBL
5.การสอนที่เหมาะสม
ผู้สอนทำกิจกรรมการเรียนรู้ตามวิธีการสอนแบบ RBL โดยมีกิจกรรมการเรียนรู้ ดังนี้
ขั้นที่ 1 การรู้จักตนเอง
ให้นักเรียนนั่งสมาธิเป็นเวลา
3 นาที เพื่อทำจิตใจให้สงบ
เป็นการเตรียมความพร้อมก่อนที่จะเรียน โดยให้นักเรียนคิดว่าตอนนี้กำลังทำอะไรอยู่
และต่อไปนักเรียนจะทำอย่างไรให้ได้รับความรู้ได้มากที่สุด
ขั้นที่ 2 การเชื่อมโยงประสบการเดิมและใหม่
1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ว่าวันนี้จะเรียนเรื่อง
ลักษณะของหินและการจำแนกหิน พร้อมทั้งแจกใบความรู้ที่ 1 เรื่อง
ลักษณะของหินและการจำแนกหิน
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
อธิบายความหมายของหินได้
บอกเกณฑ์ที่ใช้ในการสังเกตลักษณะของหินและจำแนกหินออกเป็นกลุ่ม ๆ ได้
ด้านทักษะ (P)
สังเกตลักษณะภายนอกของหินได้
ทดลองการจำแนกหินได้
จำแนกหินออกเป็นกลุ่ม ๆ โดยใช้เกณฑ์ที่กำหนดขึ้นเองได้
ด้านเจตคติ (A)
มีความสนใจใฝ่รู้อยากรู้อยากเห็น
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
อธิบายความหมายของหินได้
บอกเกณฑ์ที่ใช้ในการสังเกตลักษณะของหินและจำแนกหินออกเป็นกลุ่ม ๆ ได้
ด้านทักษะ (P)
สังเกตลักษณะภายนอกของหินได้
ทดลองการจำแนกหินได้
จำแนกหินออกเป็นกลุ่ม ๆ โดยใช้เกณฑ์ที่กำหนดขึ้นเองได้
ด้านเจตคติ (A)
มีความสนใจใฝ่รู้อยากรู้อยากเห็น
2. กระตุ้นความสนใจของผู้เรียนโดยถามคำถามดังนี้
- เพราะเหตุใดหินแต่ละก้อนจึงมีลักษณะแตกต่างกัน
และหินเหล่านี้จะมีลักษณะการเกิดเหมือนหรือต่างกันอย่างไร (แนวคำตอบ : หินแต่ละก้อนแตกต่างกันในด้านรูปร่าง ขนาด สี และลักษณะผิว
และสามารถใช้ลักษณะที่แตกต่างนี้เป็นเกณฑ์ในการจำแนกหินออกเป็นประเภทต่าง ๆ)
- วันนี้เราจะเรียนเรื่อง ลักษณะของหินและการจำแนกหิน
ขั้นที่ 3 การสร้างองค์ความรู้
1. การตั้งประเด็น :
เพราะเหตุใดหินแต่ละก้อนจึงมีลักษณะแตกต่างกัน
และหินเหล่านี้จะมีลักษณะการเกิดเหมือนหรือต่างกันอย่างไร
2. ศึกษา ค้นคว้า
รวบรวมข้อมูล : นักเรียนศึกษาค้นคว้าข้อมูลจากประเด็นที่ตั้งไว้จากใบความรู้ที่
1 เรื่อง ลักษณะของหินและการจำแนกหิน
3. ลงมือปฏิบัติ : ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ให้นักเรียนศึกษาวิธีทำกิจกรรมที่ 1 เรื่อง ลักษณะของหินและการจำแนกหิน ซึ่งมีรายละเอียดดังนี้
วัสดุอุปกรณ์
1.
หินชนิดต่าง ๆ ประมาณ 5
ก้อน
2.
แว่นขยาย 1 อัน
วิธีทำ
1.
รวบรวมหินที่พบตามที่ต่าง ๆ และเลือกตัวอย่างหินที่น่าสนใจประมาณ 5 ก้อน
2.
ใช้แว่นขยายสังเกตรูปร่าง ขนาด สี ลักษณะผิวของหินแต่ละชนิดและบันทึกลักษณะของหินแต่ละก้อนลงในตาราง
3.
จำแนกประเภทของหินโดยใช้เกณฑ์ที่กำหนดขึ้นเอง แล้วบันทึกผลการทำกิจกรรม
- ครูพานักเรียนไปหาหินในบริเวณโรงเรียนมากลุ่มละ
5 ก้อน แล้วทำกิจกรรมที่ 1 เรื่อง ลักษณะของหินและการจำแนกหิน
ขั้นที่ 4 แลกเปลี่ยนเรียนรู้และขยายผล
1.การแสดงความคิดเห็นร่วมกัน
- นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน
- ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันแสดงความคิดเห็นจากการทำกิจกรรมที่
1 เรื่อง ลักษณะของหินและการจำแนกหิน
2. การประเมินผล
- จากการทำใบกิจกรรมที่
1 เรื่อง ลักษณะของหินและการจำแนกหิน
- แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
3.
การขยายความรู้เพิ่มเติม : ให้นักเรียนเขียนแผนผังการจำแนกประเภทของหินในท้องถิ่นโดยใช้เกณฑ์ที่นักเรียนกำหนดขึ้นมาเอง
ขั้นที่ 5 การนำไปใช้และการประยุกต์
ครูถามนักเรียนว่า ถ้านักเรียนรู้ว่าหินแต่ละประเภทมีความแตกต่างกัน
มีรูปร่าง ลักษณะผิว ขนาด สี แล้วลักษณะสำคัญเหล่านี้สามารถนำไปใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง
(แนวคำตอบ :
จัดแต่งสวน จัดแต่งตู้ปลา)
6.แบบฝึกหัด/ใบงาน
ผู้เรียนทำใบกิจกรรมที่ 1 เรื่อง
ลักษณะของหินและการจำแนกหิน
7.ผู้เรียนประเมินตนเอง
ผู้เรียนมีการวิเคราะห์ตนเองว่ามีความเข้าใจใน เรื่องลักษณะของหินและการจำแนกหิน
มากน้อยเพียงใดสามารถสรุปความรู้และทำงานตามที่สั่งได้หรือไม่
8.ผู้สอนประเมินผู้เรียน
ผู้สอนประเมินผู้เรียนโดยการประเมินจากการสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของผู้เรียน
9.การสืบค้นเพิ่มเติม
ผู้เรียนสามารถเรียนรู้เพิ่มเติมจากสิ่งที่ได้เรียนรู้มาเพื่อให้เกิดความเข้าใจได้มากยิ่งขึ้น
จากเพื่อนที่อยู่ภายในกลุ่ม จากเพื่อนจากกลุ่ม จากครูผู้สอน ห้องสมุด
และจากแหล่งเทคโนโลยีสารสนเทศ
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น